• 25-12-2020
  • 71 Lượt xem

Có đòi bồi thường được khi mua phải hàng hóa đã hết hạn sử dụng

Câu hỏi: Xin chào luật sư, tôi có thắc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn. Tôi có phát hiện ra ba thùng sữa mới mua giá 1,1 triệu đồng đã hết hạn sử dụng, tôi có mang hoá đơn và sản phẩm ra siêu thị để yêu cầu được đổi lại nhưng đã hơn tuần trôi qua mà không được giải quyết. Vậy trong trường hợp này tôi có thể làm gì để bảo vệ được quyền lợi tiêu dùng của tôi? Tôi xin cảm ơn luật sư. 

Luật sư tư vấn: Đội ngũ tư vấn Luật Long Việt xin cảm ơn câu hỏi của Quý độc giả, chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc như sau: 

Căn cứ theo điều 17, điểm b khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP: Tổ chức kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hoặc bao bì có thể bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 600.000 VNĐ đến 200 triệu đồng. Hình phạt và mức phạt sẽ được xác định dựa vào hàng hóa và giá trị hàng hóa vi phạm.

Trong trường hợp trên, ba thùng sữa bạn mua có giá trị là 1,1 triệu đồng thì căn cứ theo khoản 1, 2 điểm a khoản 12 Điều 17 của Nghị định này, phía siêu thị phân phối hàng có thể bị phạt hành chính từ 2.000.000 VNĐ – 4.000.000 VNĐ.

Bên cạnh đó, phía siêu thị sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả như buộc phải tiêu hủy hàng hóa đã quá đát, buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm theo khoản 14 Điều 17 của Nghị định số 98/2020/NĐ-CP.

mua hàng hết hạn sử dụng

Để có thể bảo vệ quyền cũng như lợi ích hợp pháp của bạn, bạn cần đưa toàn bộ hóa đơn mua hàng cùng các thùng sữa đã hết đát đến gặp Ban quản lý siêu thị, yêu cầu Ban quản lý kiểm tra và tìm hiểu nguyên nhân vì sao lại bán hàng hết đát, đưa ra câu trả lời chính thức kèm theo giải pháp khắc phục hậu quả cho bạn.

Trong trường hợp Ban quản lý siêu thị không giải quyết vấn đề của bạn, bạn có thể trực tiếp liên hệ hoặc làm đơn khiếu nại có kèm theo hóa đơn mua hàng và hình ảnh chụp các sản phẩm đã hết đát gửi về cơ quan có thẩm quyền để được tư vấn hoặc được xem xét giải quyết.

HÃY LIÊN HỆ CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ

Văn phòng 1: Tầng 1, 2 (phòng cộng đồng) tòa nhà B10A Nam Trung Yên, Cầu Giấy, Hà Nội.

Email : luatlongviet@gmail.com

Văn Phòng 2: Số 3 An Trạch, Đống Đa, Hà Nội.

Email : luatlongviet2@gmail.com.

Văn phòng 3: Số 6 – Ngõ 603/58 Lạc Long Quân (Mặt sau toà 7 tầng Khu Liên Cơ – số 258 Võ Chí Công) 

Điện thoại: 0914 377 437 *** 0914 347 724 *** 0913 984 083

*** Website: luatlongviet.com ***

Tư vấn viên: Đào Hoàng Anh

Liên hệ
icon-zalo