Bàn chải có đăng kí sáng chế được không?

Hỏi: Bên em có sản phẩm bàn chải muốn đăng ký sáng chế thì có thể đăng ký được không ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Văn phòng Luật sư Long việt. Với thắc mắc của bạn nêu trên, chúng tôi xin được giải đáp như sau:          

Căn cứ pháp luật

– Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009

đăng ký sáng chế bài chải

1. Nội dung tư vấn

Căn cứ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi bổ sung 2009 thì Sáng chế được hiểu là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên.

Điều kiện về bảo hộ sáng chế được quy định tại Khoản 1, Điều 58 của Luật này, như sau:

Điều 58. Điều kiện chung đối với sáng chế được bảo hộ

  1. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:
  2. a) Có tính mới;
  3. b) Có trình độ sáng tạo;
  4. c) Có khả năng áp dụng công nghiệp.

Tại đây, sản phẩm bàn chải của bạn là sản phẩm dân dụng, được sử dụng rộng rãi như vậy nên không đáp ứng được tính mới của điều kiện với sáng chế được bảo hộ. Để đăng ký sáng chế cho sản phẩm bàn chải, bạn cần đáp ứng đủ 3 tiêu chí nêu trên. Do đó, sản phẩm bàn chải của bạn không thể đăng ký sáng chế.

Tuy nhiên, bạn vẫn có thể đăng ký kiểu dáng công nghiệp cho sản phẩm của mình. Để đăng ký kiểu dáng công nghiệp, hoặc còn câu hỏi nào còn thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin sau:

VĂN PHÒNG NAM TRUNG YÊN

Địa chỉ: Tầng 2(Phòng Cộng Đồng), B10A Nam Trung Yên, đường Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

Điện thoại: 0914347724 – 0914377437

Email: luatlongviet4@gmail.com

Tư vấn viên : Lê Thị THu Hà

Liên hệ
icon-zalo