• 12-05-2020
  • 30 Lượt xem

Có hai hộ chiếu thì sử dụng ra sao?

“Một người vừa có hộ chiếu Việt Nam và hộ chiếu nước ngoài thì có được pháp luật công nhận hay không? Sử dụng hộ chiếu sao cho đúng khi xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam?”

có hai hộ  chiếu

Căn cứ pháp lý:

– Khoản 4 Điều 4, khoản 5 Điều 12 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014

–  Nghị định 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam

Theo đó, thì không cấm trường hợp một người vừa có hộ chiếu Việt Nam và hộ chiếu nước ngoài…miễn sao, các hộ chiếu này được cấp theo đúng quy định của pháp luật.

Đồng thời, khi xuất cảnh/nhập cảnh Việt Nam nếu dùng hộ chiếu Việt Nam thì khi nhập cảnh/xuất cảnh Việt Nam phải dùng hộ chiếu Việt Nam.

Trường hợp, khi xuất cảnh/nhập cảnh Việt Nam nếu dùng hộ chiếu nước ngoài thì khi nhập cảnh/xuất cảnh Việt Nam phải dùng hộ chiếu nước ngoài đó.

HÃY LIÊN HỆ CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ

Văn phòng 1 : Tầng 2 (phòng cộng đồng) tòa nhà B10A Nam Trung Yên, Cầu Giấy, Hà Nội.

Email : luatlongviet@gmail.com

Văn Phòng 2 : Số 3 An Trạch, Đống Đa, Hà Nội.

Email : luatlongviet2@gmail.com.

Điện thoại: 0914 377 437 *** 0914 347 724 *** 0913 984 083

*** Website: luatlongviet.com ***

Tư vấn viên: Lê Quỳnh Trang

Liên hệ
icon-zalo