• 11-06-2021
  • 231 Lượt xem

Hợp đồng mua bán đất đã công chứng có hủy được không?

Sau khi các bên cùng thỏa thuận ký kết hợp đồng mua bán đất và đã được công chứng, một số trường hợp có thể phát sinh như: bên bán không muốn bán, bên mua không muốn mua nữa hoặc cả hai bên đều muốn hủy bỏ hợp đồng. Vậy trong trường hợp đó, hợp đồng mua bán đất đã công chứng có hủy bỏ được không? Văn phòng luật sư Long Việt sẽ giải đáp vấn đề này trong bài viết dưới đây:

I/ Căn cứ pháp lý

– Luật Công chứng 2014

II/ Nội dung tư vấn

1. Giá trị pháp lý của hợp đồng mua bán đất đã công chứng

Hợp đồng mua bán đất có hiệu lực đối với các bên liên quan kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng;

Trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng có thỏa thuận khác;

Hợp đồng mua bán đất đã công chứng có giá trị chứng cứ; những tình tiết, sự kiện trong hợp đồng, giao dịch được công chứng không phải chứng minh, trừ trường hợp bị Tòa án tuyên bố là vô hiệu

(Căn cứ Điều 5 Luật Công chứng 2014)

hợp đồng mua bán đã công chứng có hủy được không

2. Có thể hủy bỏ hợp đồng mua bán đất đã công chứng được không?

Đối chiếu với Điều 51 Luật Công chứng 2014, Việc hủy bỏ hợp đồng mua bán đất đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của các bên tham gia hợp đồng đó.

Như vậy, nếu một bên hoặc các bên tham gia hợp đồng này muốn hủy hợp thì cần có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản về việc hủy hợp đồng và phải được thực hiện tại tổ chức hành nghề đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc hủy bỏ hợp đồng.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng luật sư Long Việt. Nếu bạn còn vướng mắc, cần hỗ trợ pháp lý, vui lòng liên hệ với Văn phòng luật sư Long Việt.

Địa chỉ:

* Số 6 ngách 58 ngõ 603, Lạc Long Quân, Xuân La, Tây Hồ, Hà Nội

* Số 3 An Trạch, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại tư vấn trực tiếp: 0914 377 437

Email: luatlongviet@gmail.com

Liên hệ
icon-zalo